Berlin International Film Festival: Jury Grand Prix

Berlin International Film Festival: Jury Grand Prix

รางวัลที่ 2 ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมในเทศกาลหนังเมือง Berlin

  • 1965
    • Le Bonheur (Happiness) : Agnès Varda
    • Repulsion (1965) British : Roman Polański ♥♥♥♡
      “Repulsion ของผู้กำกับ Roman Polanski คือการทดลองเพื่อทำความเข้าใจสิ่งที่อยู่ภายในของ Catherine Deneuve ได้อย่างลึกซึ้งถึงที่สุด”
  • 1966
    • Schonzeit Für Füchse (No Shooting Time for Foxes) : Peter Schamoni
  • 1967
    • Alle Jahre Wieder : Ulrich Schamoni
    • La Collectionneuse : Éric Rohmer
  • 1968
    • Innocence Unprotected (Nevinost Bez Zastite) : Dušan Makavejev
    • Signs of Life (Lebenszeichen) : Werner Herzog
    • Come l’Amore (Something Like Love) : Enzo Muzii
  • 1971
    • The Decameron (1971) Italian : Pier Paolo Pasolini ♥♥♥♡
      “Pier Paolo Pasolini ละเลงวาด The Decameron จากจินตนาการความฝันของตนเองล้วนๆ”
  • 1972
    • The Hospital : Arthur Hiller
  • 1973
    • There is No Smoke Without Fire (Il N’y Pas de Fumée sans Feu) : André Cayatte
  • 1974
    • The Clockmaker : Bertrand Tavernier
  • 1975
    • Dupont Lajoie : Yves Boisset
    • Overlord : Stuart Cooper
  • 1976
    • Canoa : Felipe Cazals
  • 1977
    • The Devil, Probably (Le Diable, Probablement) : Robert Bresson
  • 1978
    • A Queda : Ruy Guerra & Nelson Xavier
  • 1979
    • Iskanderija… Lih? (Alexandria… Why?) : Youssef Chahine
  • 1980
    • Seeking Asylum (Chiedo Asilo) : Marco Ferreri
  • 1981
    • Akaler Sandhane (In Search of Famine) : Mrinal Sen
  • 1982
    • Shivers (Dreszcze) : Wojciech Marczewski
  • 1983
    • A Season in Hakkari (Hakkâri’de Bir Mevsim) : Erden Kıral
  • 1984
    • No Habrá más Penas ni Olvido (Funny Dirty Little War) : Héctor Olivera
  • 1985
    • Flowers of Reverie (Szirmok, Virágok, Koszorúk) : László Lugossy
  • 1986
    • The Mass is Ended (La Messa è Finita) : Nanni Moretti
  • 1987
    • The Sea and Poison (Umi To Dokuyaku) : Kei Kumai
  • 1988
    • Commissar (Kommissar) : Alexander Askoldow
  • 1989
    • Evening Bell : Wu Ziniu
  • 1990
    • The Asthenic Syndrome (Astenicheskiy sindrom) : Kira Muratova
  • 1991
    • The Conviction (La Condanna) : Marco Bellocchio
    • Satan : Viktor Aristow
  • 1992
    • Sweet Emma, Dear Böbe (Édes Emma, Drága Böbe – Vázlatok, Aktok) : István Szabó
  • 1993
    • Arizona Dream : Emir Kusturica
  • 1994
    • Strawberry and Chocolate (Fresa y Chocolate) : Tomás Gutiérrez Alea & Juan Carlos Tabío
  • 1995
    • Smoke : Wayne Wang
  • 1996
    • Lust och Fägring Stor (All Things Fair) : Bo Widerberg
  • 1997
    • The River : Tsai Ming-liang
  • 1998
    • Wag the Dog : Barry Levinson
  • 1999
    • Mifune’s Last Song (Mifune) : Søren Kragh-Jacobsen
  • 2000
    • The Road Home : Zhang Yimou
  • 2001
    • Beijing Bicycle : Wang Xiaoshuai
  • 2002
    • Halbe Treppe (Grill Point) : Andreas Dresen
  • 2003
    • Adaptation : Spike Jonze
  • 2004
    • Lost Embrace (El Abrazo Partido) : Daniel Burman
  • 2005
    • Peacock : Gu Changwei
  • 2006
    • Offside : Jafar Panahi
    • En Soap (Soap) : Pernille Fischer Christensen
  • 2007
    • El Otro (The Other) : Ariel Rotter
  • 2008
    • Standard Operating Procedure : Errol Morris
  • 2009
    • Alle Anderen (Everyone Else) : Maren Ade
    • Gigante : Adrián Biniez
  • 2010
    • If I Want to Whistle, I Whistle (Eu Când Vreau să Fluier, Fluier) : Florin Șerban
  • 2011
    • The Turin Horse (A torinói ló) : Béla Tarr
  • 2012
    • Just the Wind (Csak a szél) : Benedek Fliegauf
  • 2013
    • An Episode in the Life of an Iron Picker : Danis Tanović
  • 2014
    • The Grand Budapest Hotel : Wes Anderson
  • 2015
    • The Club : Pablo Larraín
  • 2016
    • Death in Sarajevo : Danis Tanović
  • 2017
    • Félicité : Alain Gomis
  • 2018
    • Twarz : Małgorzata Szumowska