Venice Film Festival: Special Jury Prize

Venice Film Festival: Special Jury Prize

รางวัลพิเศษจากคณะกรรมการ ที่ฉายในเทศกาลหนังเมืองเวนิส

  • 1951
    • A Streetcar Named Desire (1951) hollywood : Elia Kazan ♥♥♥♥
      “A Streetcar Named Desire ความปรารถนาของผู้กำกับ Elia Kazan ถูกระบายออกด้วยความบ้าคลั่งของ Marlon Brando ซึมซับเข้าสู่ Vivien Leigh จนเสียสติแตก”
  • 1952
    • Mandy: Alexander Mackendrick
  • 1954
    • Executive Suite : Robert Wise
  • 1958
    • The Lovers: Louis Malle
    • La Sfida: Francesco Rosi
  • 1959
    • The Magician: Ingmar Bergman
  • 1960
    • Rocco and His Brothers (1960) Italian : Luchino Visconti ♥♥♥♥
      “Rocco and His Brothers มีหมัดฮุคทีเด็ดของ Luchino Visconti อยู่ช่วงกลางเรื่อง ที่อาจทำให้คุณน็อคสลบคาที่”
  • 1961
    • Peace to Him Who Enters: Aleksandr Alov
  • 1962
    • Vivre sa vie (1962) French : Jean-Luc Godard ♥♥♥♡
      “Vivre sa vie การสร้างทฤษฎีปรัชญาด้วยภาษาภาพยนตร์ของ Jean-Luc Godard เป็น Masterpiece ที่คงหาดูที่ไหนอีกไม่ได้แล้ว”
  • 1963
    • The Fire Within: Louis Malle
    • Introduction to Life: Igor Talankin
  • 1964
    • The Gospel According to St. Matthew: Pier Paolo Pasolini
    • Hamlet: Grigori Kozintsev
  • 1965
    • Simon of the Desert: Luis Buñuel
    • I Am Twenty: Marlen Khutsiev
    • Modiga mindre män: Leif Krantz
  • 1966
    • Chappaqua: Conrad Rooks
    • Yesterday Girl: Alexander Kluge
  • 1967
    • China is Near: Marco Bellocchio
    • La Chinoise: Jean-Luc Godard
  • 1968
    • Our Lady of the Turks: Carmelo Bene
    • Le Socrate: Robert Lapoujade
  • 1981
    • Sogni d’Oro: Nanni Moretti
    • Eles Não Usam Black Tie: Leon Hirszman
  • 1982
    • Imperativ: Krzysztof Zanussi
  • 1983
    • Biguefarre: Georges Rouquier
  • 1984
    • Le Favoris de la Lune: Otar Iosseliani
  • 1985
    • Tangos. El Exilio de Gardel: Fernando E. Solanas
  • 1986
    • Wild Pigeon: Sergei Solovyov
    • Storia d’Amore: Francesco Maselli
  • 1987
    • Hip Hip Hurrah!: Kjell Grede
  • 1988
    • Camp de Thiaroye: Sembène Ousmane, Thierno Faty Sow
  • 1989
    • Et la Lumière Fut: Otar Iosseliani
  • 1990
    • An Angel at My Table: Jane Campion
  • 1991
    • A Divina Comédia: Manoel de Oliveira
  • 1992
    • Morte di un Matematico Napoletano: Mario Martone
  • 1993
    • Bad Boy Bubby: Rolf De Heer
  • 1994
    • Natural Born Killers: Oliver Stone
  • 1995
    • A Comédia de Deus: João César Monteiro
    • L’Uomo delle Stelle: Giuseppe Tornatore
  • 1996
    • Brigands: Otar Iosseliani
  • 1997
    • Ovosodo: Paolo Virzì
  • 1998
    • Terminus Paradis: Lucian Pintilie
  • 1999
    • The Wind Will Carry Us (1999) Iranian : Abbas Kiarostami ♥♥♥♥♥
      “The Wind Will Carry Us ของ Abbas Kiarostami คือประสบการณ์ชีวิต ที่คุณจะได้เรียนรู้ ซึมซาบวัฒนธรรม วิถีชีวิตและจิตวิญญาณของโลกที่แท้จริง”
  • 2000
    • Before Night Falls: Julian Schnabel
  • 2001
    • Dog Days: Ulrich Seidl
  • 2002
    • House of Fools: Andrei Konchalovsky
  • 2003
    • The Kite: Randa Chahal
  • 2004
    • The Sea Inside: Alejandro Amenábar
  • 2005
    • Mary: Abel Ferrara
  • 2006
    • Daratt: Mahamat Saleh Haroun
  • 2007
    • I’m Not There: Todd Haynes
    • The Secret of the Grain: Abdellatif Kechiche
  • 2008
    • Teza: Haile Gerima
  • 2009
    • Soul Kitchen: Fatih Akın
  • 2010
    • Essential Killing: Jerzy Skolimowski
  • 2011
    • Terraferma: Emanuele Crialese
  • 2012
    • Paradise: Faith: Ulrich Seidl
  • 2013
    • The Police Officer’s Wife: Philip Gröning
  • 2014
    • Sivas: Kaan Mujdeci
  • 2015
    • Frenzy: Emin Alper
  • 2016
    • The Bad Batch: Ana Lily Amirpour
  • 2017
    • Sweet Country: Warwick Thornton